CPUWAX ค้นหาสินค้า แบรนด์ หรือหมวดหมู่...ค้นหา
หน้าแรก›บทความ›เมาส์เกมมิ่งไร้สาย 8K Polling Rate ดีจริงหรือแค่ตัวเลขขาย ใครได้ประโยชน์ ใครจ่ายเกินความจำเป็น

เมาส์เกมมิ่งไร้สาย 8K Polling Rate ดีจริงหรือแค่ตัวเลขขาย ใครได้ประโยชน์ ใครจ่ายเกินความจำเป็น

CPUWAX เป็นเว็บรวมข้อมูลและเปรียบเทียบอุปกรณ์ไอที เมื่อคุณสั่งซื้อผ่านลิงก์ของเรา เราอาจได้รับค่าแนะนำจากร้านค้าโดยราคาที่คุณจ่ายไม่เปลี่ยน ข้อมูลราคา/สต็อกอัปเดต 4 พ.ย. 2569
เมาส์เกมมิ่งไร้สาย 8K Polling Rate ดีจริงหรือแค่ตัวเลขขาย ใครได้ประโยชน์ ใครจ่ายเกินความจำเป็น

Polling rate 8000Hz บนเมาส์เกมมิ่งฟังดูแรง แต่ตัวเลขนี้มีความหมายจริงก็ต่อเมื่อระบบที่ใช้รองรับ ถ้า CPU ประมวลผล input ไม่ทันหรือเกมที่เล่นไม่ได้ออกแบบมาสำหรับ polling rate สูงขนาดนี้ ความแตกต่างที่คุณจะรู้สึกได้จริงในมือแทบเป็นศูนย์ เมาส์เกมมิ่ง 8K กลายเป็นของที่หลายคนซื้อมาแล้วพบว่าเล่นได้ไม่ต่างจากตัวที่ถูกกว่าครึ่งราคา

ปัญหาคือ spec sheet ไม่บอกว่าคุณต้องการ CPU ระดับไหนถึงจะดึงประสิทธิภาพ 8000Hz ออกมาได้จริง และเกมที่คนส่วนใหญ่เล่นอยู่รองรับจริงแค่ไหน นั่นคือสิ่งที่ต้องรู้ก่อนจ่ายเงิน

Polling Rate คืออะไร และ 8000Hz ต่างจาก 1000Hz ยังไงในทางปฏิบัติ

Polling rate คือจำนวนครั้งต่อวินาทีที่เมาส์รายงานตำแหน่งกลับมาที่คอมพิวเตอร์ ตัวเลขสูงกว่าหมายถึงข้อมูลถี่กว่า แต่ผลที่ได้จริงขึ้นอยู่กับว่าระบบรับข้อมูลนั้นได้ทันหรือเปล่า

ตัวเลข 8000Hz หมายความว่าอะไรในทางเทคนิค

1000Hz คือมาตรฐานที่ใช้กันมาหลายปี — เมาส์ส่งข้อมูลตำแหน่งทุก 1ms ซึ่งเร็วพอสำหรับการใช้งานทั่วไปและ competitive gaming ส่วนใหญ่ 8000Hz ย่นช่วงเวลานั้นลงเหลือ 0.125ms หรือเร็วขึ้น 8 เท่าในเชิงทฤษฎี

ในทางปฏิบัติ ความแตกต่าง 0.875ms ระหว่าง packet นั้นเล็กมากจนระบบส่วนใหญ่ไม่ได้ใช้ประโยชน์จากมันจริง เพราะ bottleneck ไม่ได้อยู่ที่เมาส์ตั้งแต่แรก แต่อยู่ที่ CPU, เกมเอนจิน และ refresh rate ของจอ

CPU load ที่เพิ่มขึ้นเมื่อใช้ 8000Hz — สิ่งที่ร้านค้าไม่บอก

สิ่งที่ spec sheet ไม่พูดถึงคือ polling rate สูงขึ้น 8 เท่า หมายถึง CPU ต้องจัดการ interrupt จากเมาส์บ่อยขึ้น 8 เท่าด้วย ถ้าเครื่องกำลังรันเกมที่กิน CPU สูงอยู่แล้ว การเพิ่ม interrupt จากเมาส์ซ้ำเข้าไปอีกอาจทำให้เกิด micro-stutter หรือ input latency แย่ลงแทนที่จะดีขึ้น

เคสที่เจอบ่อยคือเปลี่ยนเมาส์ใหม่มาใช้ 8000Hz แล้วเกมกลับกระตุกเป็นช่วงๆ โดยเฉพาะตอนฉากหนักๆ พอลดลงมาที่ 1000Hz อาการหายไป นั่นคือสัญญาณว่า CPU ของเครื่องนั้นไม่ได้ออกแบบมารับ interrupt ความถี่ระดับนี้โดยไม่มีผลกระทบ


ความเชื่อที่เคยพลาด — ซื้อ 8K มาแล้วเล่นไม่ต่างจากเดิม

หลายเคสที่เจอบ่อยคือซื้อเมาส์เกมมิ่ง 8K มาแล้วเล่นเกมเดิม บน setup เดิม แล้วรู้สึกว่าไม่ต่างจากตัวเก่าที่ใช้ 1000Hz เลย ซึ่งไม่ใช่เรื่องของ placebo อย่างเดียว

เกมที่เล่นอยู่รองรับ 8000Hz จริงไหม

เกมส่วนใหญ่มี input polling cap ของตัวเองอยู่แล้วภายใน engine ไม่ว่าเมาส์จะส่งข้อมูลมาถี่แค่ไหน เกมก็รับได้แค่ที่ cap กำหนด เกมที่รองรับ high polling rate จริงๆ ยังมีน้อยมากในตลาด ส่วนใหญ่ที่คนเล่นกันอยู่รับข้อมูลเมาส์ได้ไม่ถึง 8000Hz ด้วยซ้ำ

เกมที่มักมี polling cap ต่ำกว่าที่คนคิด:

  • เกม RPG และ open world ส่วนใหญ่ — engine ไม่ได้ออกแบบมาสำหรับ input ความถี่สูง
  • MOBA อย่าง Dota 2 หรือ League of Legends — click timing สำคัญกว่า polling rate
  • เกม FPS รุ่นเก่าที่ engine ยังไม่อัพเดต — รับได้จริงแค่ 125Hz หรือ 500Hz

เกมที่รองรับ high polling rate จริงอย่าง CS2 หรือ Valorant ผ่านการอัพเดต engine มาโดยเฉพาะ และยังต้องการ CPU แรงด้วย ถ้าเล่นเกมนอกรายการนี้ ตัวเลข 8000Hz บนกล่องไม่ได้ถูกใช้งานจริงแม้แต่ครั้งเดียวระหว่างเล่น

จอที่ใช้อยู่ refresh rate เท่าไหร่ — bottleneck ที่คนมองข้าม

Refresh rate ของจอคือเพดานที่แท้จริง ไม่ว่าเมาส์จะส่งข้อมูลมาถี่แค่ไหน ภาพที่แสดงผลออกมาถูกจำกัดโดยจำนวนเฟรมต่อวินาทีที่จอแสดงได้อยู่ดี

บนจอ 60Hz เฟรมใหม่ปรากฏทุก 16.7ms — polling rate 8000Hz ที่ส่งข้อมูลทุก 0.125ms จึงส่งข้อมูลมาถึง 133 ครั้งระหว่างเฟรมเดียว โดยที่ข้อมูลส่วนใหญ่ไม่ได้ถูกแสดงผล บนจอ 144Hz สถานการณ์ดีขึ้นบ้างแต่ยังห่างไกลจากการใช้ประโยชน์เต็มที่ ผลที่เห็นได้จริงเริ่มปรากฏบนจอ 240Hz ขึ้นไป ที่เฟรมเรตสูงสม่ำเสมอ และ CPU แรงพอที่จะรันเกมที่ความเร็วนั้นได้จริง


เจาะลึกต่อ: คีย์บอร์ด Mechanical ไร้สาย

ใครได้ประโยชน์จาก 8K Polling Rate จริงๆ

ไม่ใช่ว่า 8000Hz ไม่มีประโยชน์เลย แต่กลุ่มที่ได้ประโยชน์จริงแคบกว่าที่โฆษณาขายมาก

เกมเมอร์ระดับ competitive ที่ setup ครบและเกมรองรับ

กลุ่มที่ได้ประโยชน์จาก เมาส์เกมมิ่ง 8K polling rate จริงๆ มีเงื่อนไขที่ต้องครบพร้อมกัน — เล่น FPS competitive บนจอ 240Hz ขึ้นไป, CPU แรงพอที่จะรันเกมที่ fps สูงโดยไม่มี bottleneck, และเกมที่เล่นรองรับ high polling rate จริงจากฝั่ง engine

ในกลุ่มนี้ ผลที่ได้คือ cursor tracking นุ่มขึ้นในช่วงที่ขยับเมาส์เร็ว และ micro-correction ตอบสนองเร็วขึ้นเล็กน้อย ซึ่งในระดับ pro หรือ semi-pro ความต่างเล็กน้อยนั้นอาจมีความหมาย แต่สำหรับคนทั่วไปที่ไม่ได้เล่นในระดับนั้น ความต่างเดียวกันแทบไม่ส่งผลต่อผลการเล่น

#3Razer Viper V3 Pro เมาส์เกมมิ่งไร้สาย น้ำหนักเบาพิเศษ 55 กรัม สวิตช์ Razer Optical Gen-3
Razer Viper V3 Pro เมาส์เกมมิ่งไร้สาย น้ำหนักเบาพิเศษ 55 กรัม สวิตช์ Razer Optical Gen-3
5.0฿4,590ขาย 182

Razer Viper V3 Pro น้ำหนัก 55 กรัม ออกแบบสำหรับ esports — ตัวอย่างเมาส์ที่ target กลุ่มที่ได้ประโยชน์จริงจากสเปกสูง (pro gamers) แต่ราคาแพง

ดูสินค้า

คนที่ยังไม่ถึงจุดนั้น — 1000Hz เพียงพอและคุ้มกว่า

ถ้าเล่น RPG, MOBA, หรือ FPS แบบ casual บนจอ 144Hz ลงมา การจ่ายเพิ่มเพื่อ 8000Hz ไม่ได้ผลลัพธ์ที่คุ้มค่า เมาส์ไร้สายที่ polling rate 1000Hz แต่ใช้ sensor คุณภาพดีและ wireless latency ต่ำจาก dongle 2.4GHz ให้ผลการใช้งานที่รู้สึกได้จริงในมือมากกว่า ในราคาที่น้อยกว่าอย่างชัดเจน

เงินส่วนต่างนั้นลงทุนกับจอที่ refresh rate สูงขึ้น หรือ CPU ที่แรงขึ้น ได้ผลที่จับต้องได้กว่าการไล่ตาม polling rate สูงสุดบนเมาส์ที่ setup ยังไม่พร้อมรองรับ


สิ่งที่ควรดูจริงๆ ก่อนซื้อเมาส์เกมมิ่งไร้สาย

ถ้าถอยออกมาจากตัวเลข polling rate แล้วดูสิ่งที่ส่งผลต่อการเล่นจริงมากกว่า มีหลายจุดที่สำคัญกว่าการไล่ตาม 8000Hz

Sensor, weight และ wireless latency — สามจุดที่รู้สึกได้ในมือจริง

Sensor คือหัวใจของเมาส์ที่รู้สึกได้ทันทีตั้งแต่วันแรก sensor รุ่นดีอย่าง PixArt PAW3395 หรือ Hero sensor ของ Logitech ติดตามการเคลื่อนไหวได้แม่นยำโดยไม่มี jitter หรือ angle snapping ที่รบกวนการเล่น ต่างจาก sensor คุณภาพต่ำที่ตัวเลข DPI สูงแค่ไหนก็ตามไม่ทัน

น้ำหนักและ wireless latency เป็นอีกสองจุดที่ส่งผลโดยตรง:

  • น้ำหนัก — เมาส์เบากว่าช่วยลด fatigue ในเซสชันที่เล่นนาน โดยเฉพาะ FPS ที่ต้องขยับมือเร็ว
  • Wireless latency จาก dongle 2.4GHz — ระบบ wireless ที่ดีมี latency ใกล้เคียงสาย USB แทบแยกไม่ออกในการใช้งานจริง
  • คุณภาพ switch — จำนวน click ที่รับประกันและ tactile feedback ส่งผลต่อความแม่นยำในการ click
#2FANTECH เมาส์เกมมิ่งไร้สาย รุ่น WG9RD WIRELESS MOUSE เชื่อมต่อ 3 โหมด ปรับ DPI ได้
FANTECH เมาส์เกมมิ่งไร้สาย รุ่น WG9RD WIRELESS MOUSE เชื่อมต่อ 3 โหมด ปรับ DPI ได้
4.9฿690ขาย 48

FANTECH WG9RD รองรับ 12000 DPI และ 3 โหมดเชื่อมต่อ — ตัวอย่างเมาส์ที่มีสเปกสูงแต่ราคาเข้าถึงได้ เหมาะเปรียบเทียบกับตัวแพงที่ polling rate 8K

ดูสินค้า
#7SIGNO WG-912 เมาส์เกมมิ่งไร้สาย Wireless Gaming Mouse มาโคร 12,000 DPI คลิกไม่มีเสียง เชื่อมต่อ 3 ระบบ
SIGNO WG-912 เมาส์เกมมิ่งไร้สาย Wireless Gaming Mouse มาโคร 12,000 DPI คลิกไม่มีเสียง เชื่อมต่อ 3 ระบบ
5.0฿619ขาย 19

SIGNO WG-912 ราคา 619 บาท 12000 DPI 3 โหมดเชื่อมต่อ — ตัวอย่างเมาส์ mid-range ที่มีสเปกสูงแต่ราคาเหมาะสม เหมาะแสดงตัวเลือกที่ผู้อ่านควรพิจารณา

ดูสินค้า

แบตเตอรี่และความน่าเชื่อถือของ wireless connection

8000Hz กินแบตเร็วกว่า 1000Hz อย่างเห็นได้ชัด เมาส์บางรุ่นที่เปิด polling rate สูงสุดอยู่ได้ไม่ถึง 20 ชั่วโมง ต่อการชาร์จหนึ่งครั้ง เทียบกับโหมด 1000Hz ที่อยู่ได้นานกว่าหลายเท่า

สำหรับคนที่เล่นเกมต่อเนื่องหลายชั่วโมงหรือลืมชาร์จบ่อย การมีแบตที่อยู่ได้นาน 40-70 ชั่วโมง ในโหมดปกติมีค่ามากกว่า polling rate สูงสุดที่ setup ยังไม่รองรับ ตัดสินใจจากสิ่งที่ใช้จริงทุกวัน ไม่ใช่ตัวเลขบนกล่องที่ดูดีในหน้าร้าน

ดูเพิ่มที่: เมาส์เกมมิ่งมีสาย ดีไหม

เช็ก 2 อย่างนี้ก่อนตัดสินใจจ่าย

ถ้าจะตัดสินใจซื้อเมาส์เกมมิ่งไร้สาย 8K คืนนี้ เปิดดูสองอย่างก่อน — จอที่ใช้อยู่ refresh rate เท่าไหร่ และเกมที่เล่นประจำรองรับ high polling rate จริงไหม ถ้าจอยังเป็น 144Hz หรือต่ำกว่า และเกมที่เล่นไม่ใช่ competitive FPS ระดับ pro เมาส์ไร้สายที่ sensor ดีและ wireless latency ต่ำในราคาครึ่งหนึ่งให้ผลไม่ต่างกันในมือจริง เริ่มจากเช็ก spec จอและเกมที่เล่นก่อน แล้วค่อยตัดสินว่า 8000Hz จำเป็นสำหรับ setup คุณจริงหรือเปล่า

รวมของน่าใช้และรีวิวอื่นอยู่ที่หน้าแรกของ CPUWAX

คำถามที่พบบ่อย

เมาส์เกมมิ่ง 8K polling rate ต่างจาก 1000Hz รู้สึกได้จริงไหม

รู้สึกได้จริงในกลุ่มแคบมาก คือเกมเมอร์ที่เล่น competitive FPS บนจอ 240Hz ขึ้นไปและมี CPU แรงพอ สำหรับคนส่วนใหญ่ที่เล่นบนจอ 144Hz ลงมา ความต่างในมือจริงแทบไม่มีนัยสำคัญ

เมาส์เกมมิ่งไร้สาย 8K polling rate แบตอยู่ได้นานแค่ไหน

เมื่อเปิด 8000Hz เต็ม แบตจะหมดเร็วกว่าโหมด 1000Hz มาก หลายรุ่นอยู่ได้ไม่ถึง 20 ชั่วโมง เทียบกับ 60-80 ชั่วโมงเมื่อใช้ 1000Hz ต้องชั่งน้ำหนักว่าคุ้มกับการชาร์จบ่อยขึ้นหรือเปล่า

เกมอะไรบ้างที่รองรับ polling rate 8000Hz จริง

เกม FPS อย่าง CS2 และ Valorant มีการปรับ engine ให้รองรับ high polling rate แล้ว แต่เกม RPG, MOBA หรือเกม casual ส่วนใหญ่ยังมี input polling cap ภายในที่ต่ำกว่านั้น ควรเช็กกับ community ของเกมที่เล่นก่อนตัดสินใจซื้อ

ถ้าจอเป็น 144Hz ควรซื้อเมาส์เกมมิ่ง 8K ไหม

ไม่จำเป็น บนจอ 144Hz ประโยชน์ของ 8000Hz แทบไม่ปรากฏ เพราะ frame ที่แสดงผลถูกจำกัดที่ refresh rate จออยู่แล้ว งบที่เหลือควรลงทุนกับ sensor ที่ดีขึ้นหรือ wireless latency ที่ต่ำกว่าแทน

เมาส์เกมมิ่ง 8K polling rate ทำให้ CPU ทำงานหนักขึ้นไหม

ใช่ polling rate สูงขึ้นหมายถึง CPU ต้องจัดการ interrupt จากเมาส์บ่อยขึ้นมาก ถ้าระบบไม่แรงพอหรือเกมกิน CPU สูงอยู่แล้ว อาจเกิด micro-stutter แทนที่จะได้ latency ต่ำลง ควรเช็ก CPU usage ขณะเล่นเกมก่อนตัดสินใจเปิด 8000Hz

สินค้าแนะนำในหมวดนี้

ดูทั้งหมด ›
Riino จอยเกม PC จอยเกมมือถือ บลูทูธไร้สาย Wireless Controller JoyStick For PC/IOS/Android-60%
Riino จอยเกม PC จอยเกมมือถือ บลูทูธไร้สาย Wireless Controller JoyStick For PC/IOS/Android
฿279 ฿698
4.82 · ขาย 1.9K+
DEKAY R98 Wireless Tri-Mode Rubber Dome keyboard Bluetooth wireless DKR98 DK R98Wireless-39%
Dekay
DEKAY R98 Wireless Tri-Mode Rubber Dome keyboard Bluetooth wireless DKR98 DK R98Wireless
฿970 ฿1,590
4.96 · ขาย 973
คีย์บอร์ดไทย แบ็คไลท์ไล่โทนสี Bluetooth keyboard, เมาส์ไร้สาย คีย์บอร์ดไร้สาย ใช้ได้กับคอมพิวเตอร์ พกพาง่าย-59%
คีย์บอร์ดไทย แบ็คไลท์ไล่โทนสี Bluetooth keyboard, เมาส์ไร้สาย คีย์บอร์ดไร้สาย ใช้ได้กับคอมพิวเตอร์ พกพาง่าย
฿61 ฿148
4.68 · ขาย 914
FANTECH WGP13S จอยเกมมิ่ง Joystick คอนโทรลเลอร์ รูปทรง X-BOX Wireless 2.4Ghz Gaming Controller-56%
Fantech
FANTECH WGP13S จอยเกมมิ่ง Joystick คอนโทรลเลอร์ รูปทรง X-BOX Wireless 2.4Ghz Gaming Controller
฿699 ฿1,590
4.92 · ขาย 807
YUNZII C98 Cake Meow Keyboard Creamy Mechanical Keyboard คีย์บอร์ดไร้สาย Wireless Bluetooth Custom MOA-27%
Yunzii
YUNZII C98 Cake Meow Keyboard Creamy Mechanical Keyboard คีย์บอร์ดไร้สาย Wireless Bluetooth Custom MOA
฿4,390 ฿5,990
4.98 · ขาย 798
Logitech MX Master 4 Ergonomic Wireless Mouse เมาส์บลูทูธไร้สาย กลไกสั่นตอบสนองขั้นสูง ล้อเลื่อนเร็วพิเศษ-28%
Logitech
Logitech MX Master 4 Ergonomic Wireless Mouse เมาส์บลูทูธไร้สาย กลไกสั่นตอบสนองขั้นสูง ล้อเลื่อนเร็วพิเศษ
฿3,790 ฿5,290
4.96 · ขาย 758
DEKAY V95 PRO / Lite Tri-Mode Mechanical Keyboard Gasket Bluetooth Wireless คีย์บอร์ดไร้สาย-33%
Dekay
DEKAY V95 PRO / Lite Tri-Mode Mechanical Keyboard Gasket Bluetooth Wireless คีย์บอร์ดไร้สาย
฿2,390 ฿3,590
4.96 · ขาย 737
MOFii M3 Wireless 2.4Gz Mouse Cat Wireless Mouse M3AG เมาส์ไร้สายเสียงเงียบ ทรงน้องแมว-11%
MOFII
MOFii M3 Wireless 2.4Gz Mouse Cat Wireless Mouse M3AG เมาส์ไร้สายเสียงเงียบ ทรงน้องแมว
฿159 ฿179
4.94 · ขาย 574

บทความที่เกี่ยวข้อง

กลับไปหมวด เกมมิ่งเกียร์